Hiển thị các bài đăng có nhãn Máy Tính. Hiển thị tất cả bài đăng
Hiển thị các bài đăng có nhãn Máy Tính. Hiển thị tất cả bài đăng

Thứ Ba, 10 tháng 9, 2013

Microsoft phát hành Windows 8.1 RTM và Visual Studio 2013 RC cho lập trình viên


Sau phiên bản Release Candidate thì hôm nay, Microsoft đã chính thức phát hành phiên bảnWindows 8.1 RTM cho các lập trình viên và người dùng đã đăng ký trên MSDN và TechNet sớm hơn so với dự kiến.

Steve Guggenheimer - phó chủ tịch tập đoàn kiêm lãnh đạo bộ phận phát triển và truyền bá nền tảng cho biết lập trình viên trên MSDN và TechNet đã có thể tải về các phiên bản Windows 8.1,Windows 8.1 Pro và Windows Server 2012 R2 RTM. Thêm vào đó, công cụ lập trình Visual Studio 2013 RC cũng được phát hành song song.

Theo lịch trình trước đây, phải đến tháng 10 thì phiên bản RTM của Windows 8.1 mới được phát hành. Tuy nhiên, đây là một thách thức lớn đối với các đối tác phát triển khi họ cần phải chuẩn bị cho các ứng dụng mới và các nhân viên IT tại các doanh nghiệp khi triển khai Windows 8.1 đồng loạt. Vì vậy, dựa trên phản hồi, Microsoft đã thay đổi kế hoạch.

Theo Guggenheimer, để cung cấp các công cụ lập trình tốt nhất cho khách hàng, Visual Studio 2013 RC cho phép đội ngũ lập trình viên phát triển, phân phối và quản lý ứng dụng để khai thác các thiết bị và dịch vụ tiên tiến hiện nay. Visual Studio 2013 RC được bổ sung nhiều tính năng và chức năng nhằm nâng cao chất lượng và rút ngắn thời gian phát triển ứng dụng. Với công cụ và nền tảng được cập nhật, lập trình viên có thể dễ dàng viết và chạy thử ứng dụng cho Windows 8.1 trước khi phiên bản này được phát hành rộng rãi vào ngày 18 tháng 10.

Thêm vào đó, mục tiêu hàng đầu khi phát hành của Windows 8.1 RTM và Visual Studio 2013 RC là nhằm kiểm tra chất lượng của đội ngũ kỹ sư phần mềm của Microsoft, qua đó tiếp tục cải thiện và cập nhật sản phẩm và công cụ, chuẩn bị cho lần ra mắt chính thức sắp tới.

Thông tin thêm về Windows 8.1 RTM và Visual Studio 2013 RC bạn có thể tham khảo tại link nguồn.

Theo: MSDN, Tinhte

Thứ Hai, 9 tháng 9, 2013

Đánh giá HP Pavilion m4 thiết kế gọn nhẹ, đồ họa rời


Thuộc dòng phổ thông nhưng mẫu laptop mới của HP vẫn có thiết kế mỏng nhẹ, cấu hình đồ họa rời và hiệu năng đủ đáp ứng tốt công việc lẫn nhu cầu giải trí di động.

Thiết kế
Mẫu laptop dòng phổ thông mới của HP.

Không nằm ngoài xu hướng chung, HP Pavilion m4 cũng có thiết kế gọn nhẹ và tính di động linh hoạt hơn so với những mẫu laptop thế hệ trước. Thiết kế sản phẩm không quá chú trọng vào vẻ bề ngoài, kiểu dáng đơn giản cùng những đường nét bo tròn mang lại cảm giác mềm mại.

So với một số mẫu laptop cùng dòng, Pavilion m4 trông gọn gàng hơn với các số đo 34,7 x 24,5 x 2,45 cm, nặng 2,0 kg. Lớp vỏ và vùng đệm kê tay còn phủ lớp nhôm vân xước tăng khả năng tản nhiệt và ít bám dấu vân tay hơn trong quá trình sử dụng.
Cổng giao tiếp tập trung chủ yếu ở cạnh trái, tạo sự tiện dụng cho người dùng.

Ổ quang, ngõ audio và có thêm một USB 2.0 ở cạnh phải.

Do không bị giới hạn về độ mỏng nên mẫu laptop này không chỉ trang bị ổ quang gắn trong mà còn có tích hợp cả ngõ xuất tín hiệu hình ảnh VGA lẫn HDMI. Các cổng giao tiếp thiết bị ngoại vi chủ yếu nằm ở cạnh bên, hỗ trợ những kết nối cần thiết cho nhu cầu người dùng như USB 3.0, bộ đọc thẻ "3 trong 1" cũng như các giao tiếp không dây Wi-Fi 802.11n và kết nối mạng Ethernet gigabit qua cổng RJ-45.
Nắp đậy mặt dưới thiết kế tiện dụng cho việc nâng cấp RAM và ổ cứng theo nhu cầu người dùng.

Màn hình, bàn phím và touchpad
Pavilion m4 trang bị màn hình thông thường nên việc tương tác với người dùng vẫn là bàn phím, touchpad.


Pavilion m4 trang bị màn hình 14 inch HD nền LED, độ phân giải chuẩn WXGA 1.366 x 768 pixel. Thử nghiệm thực tế cho thấy chất lượng hình ảnh hiển thị ngoài trời lẫn trong văn phòng khá tốt, ít bị chói sáng so với những laptop khác trong cùng phân khúc. Công nghệ Brightview hiển thị hình ảnh có phần sáng hơn, màu sắc rực rỡ và góc nhìn màn hình rộng hơn, tiện dụng cho việc chia sẻ nội dung hiển thị hoặc khi làm việc cộng tác.
Kích thước phím nhấn lớn mang lại cảm giác thoải mái khi nhập liệu với tốc độ nhanh.

Bàn phím phím kiểu chiclet dạng khối liền mạch, các phím nhấn nhạy, độ đàn hồi tốt mang lại cảm giác phím khi lướt với tốc độ nhanh. Khoảng cách giữa các phím hợp lý, phù hợp với người dùng có cỡ tay lớn.

Kích thước touchpad khá nhỏ do hai phím trái, phải chuột thiết kế rời.

Touchpad rộng, hỗ trợ cảm ứng đa điểm, bề mặt hơi nhám tạo độ ma sát khiến chuột di chuyển dù không nhanh nhưng vẫn đạt được độ chính xác cao.

Theo Số hóa

Chủ Nhật, 8 tháng 9, 2013

Chi tiết thiết kế iPad thế hệ 5


Lớp vỏ hoàn chỉnh cho thấy thiết kế hoàn toàn mới của máy với viền màn hình mỏng hơn, lớp bo viền mạ kim loại tương tự iPad Mini. 

Những hình ảnh bộ bỏ của iPad thế hệ 5 do Sonny Dickson, blogger từng đưa ra nhiều thông tin chính xác về iPad Mini trước đó đăng tải. Phiên bản này có màu trắng nhưng chỉ có kết nối Wi-Fi nên chưa thể xác định chính xác vị trí khe cắm thẻ sim trên model 3G.
Một số hình ảnh chi tiết thiết kế mới trên iPad 5 qua bộ vỏ:
Apple-iPad-5-074-1378696884.jpg
Bộ vỏ iPad thế hệ 5 bên phải so dáng với iPad 4 đang chạy iOS 7 beta.
Apple-iPad-5-095-1378696884.jpg
Cách sắp đặt máy cho thấy hình ảnh như iPad 5 đang chạy iOS 7.
Apple-iPad-5-098-1378696884.jpg
Lớp viền màn hình mỏng giúp kích thước tổng thể nhỏ gọn hơn.
Apple-iPad-5-099-1378696885.jpg
Màn hình máy vẫn giữ kích thước 9,7 inch như các thế hệ trước.
Apple-iPad-5-092-1378696885.jpg
Phần bo viền kim loại giống iPad Mini cũng như iPhone 5.
Apple-iPad-5-093-1378696885.jpg
Cổng Lightning và hệ thống loa ở hai bên.

Hệ điều hành OS X 10.9 sẽ cho tải về vào cuối tháng 10


OS X Maverick nhiều khả năng sẽ được cho tải về vào cuối tháng sau. Ảnh: The Verge.

Thời điểm tải về hệ điều hành Mavericks được Apple lùi lại hơn một tháng để tập trung hoàn thiện iOS 7 cho lễ ra mắt vào tuần sau.

Hệ điều hành OS X 10.9 Mavericks lần đầu tiên được giới thiệu tại hội nghị WWDC 2013 diễn ra vào tháng 6 vừa qua. Tuy nhiên, hãng khi đó chỉ thông báo thời gian tải về là vào mùa thu năm nay. Một số suy đoán gần đây cho rằng Apple sẽ giới thiệu cùng lúc OS X 10.9, iOS 7 cùng bộ đôi iPhone mới vào tuần sau nhưng thông tin nội bộ cho thấy diễn biến ngược lại.

Theo 9to5Mac, hệ điều hành dành cho máy tính Mac mới sẽ bắt đầu nâng cấp và cho tải về vào cuối tháng 10. Các kỹ sư phần mềm quyết định thời điểm cách xa tới hơn một tháng so với iOS 7 là để kịp thời gian hoàn thiện từng phiên bản. Sự kiện ra mắt OS X Mavericks chính thức nhiều khả năng cũng đi kèm với báo cáo tài chính quý tiếp theo của công ty.

Trước đó, OS X Lion 10.7 và Mountain Lion 10.8 cũng được phát hành chỉ một ngày sau khi Apple công bố báo cáo tài chính.

OS X 10.9 hỗ trợ nhiều màn hình cũng được cải thiện nhiều để tận dụng tốt hơn chế độ toàn màn hình của các phần mềm đã có trên OS X Lion và Mountain Lion. Bản 10.9 cũng được xây dựng để tương thích tốt với Apple TV cho phép chủ sở hữu Mac có thể chuyển đổi các mẫu HDTV thành một màn hình hiển thị thứ hai với hộp set-top. Trung tâm thông báo (Notification) cũng có những nâng cấp đáng kể như đồng nhất thông báo từ các ứng dụng trên hệ điều hành iOS cũng hiện trên máy Mac cho cảm giác liền mạch hơn. Ngoài ra, Apple cũng đưa các phần mềm mới như Maps và iBooks vốn chỉ dành cho iOS lên hệ điều hành OS X 10.9.

Theo Số hóa

Thứ Sáu, 6 tháng 9, 2013

IFA 2013: Asus công bố bộ đôi Zenbook UX301 và UX302


Bên cạnh 2 mẫu ultrabook siêu di động mới ra mắt tại IFA 2013, Asus cũng vừa tung ra thêm 2 mẫu ultrabook cảm ứng khác thuộc dòng zenbook có tên UX301 và UX302.

Ra mắt cách đây không lâu tại triển lãm Computex 2013, nhưng hai mẫu ultrabook với khả năng bảo vệ đặc biệt nhờ được trang bị lớp kính cường lực Gorilla Glass ở vỏ máy và thiết kế kim loại tại IFA 2013 lần này mới được Asus cung cấp thêm nhiều chi tiết.

Cụ thể, người dùng có thể tùy chọn màn hình cảm ứng độ phân giải hiển thị 1920 x 1080 pixel hoặc 2560 x 1400 pixel áp dụng cho model UX301, còn riêng UX302, máy chỉ có lựa chọn duy nhất với độ phân giải 1920 x 1080 pixel và góc nhìn lên tới 178 độ.

Cả hai model cũng sẽ hỗ trợ người dùng cảm ứng đa điểm 10 chạm, chạy Windows 8, VXL là dòng Core i thế hệ thứ 4 (Haswell) của Intel, trong đó UX301 cung cấp tùy chọn VXL Core i5-4200U, i7-4500U hoặc i7-4558U, còn UX302 cung cấp 2 tùy chọn VXL Core i5-4200U và Core i7-4500U. Tuy nhiên, UX302 lại đem đến nhiều hơn các tùy chọn liên quan đến đồ họa như Intel HD 4400 hoặc Nvidia GeForce GT 730M với bộ nhớ VRAM 2 GB.

UX301 trang bị ổ SSD 512 GB và tùy chọn RAM 4 GB hoặc 8 GB. Trong khi đó, UX302 lại được trang bị ổ cứng lên đến 750 GB kết hợp ổ SSD 16 GB cùng hai tùy chọn RAM 2 GB và 4 GB. Ngoài ra UX301 cũng sẽ hỗ trợ các kết nối cao cấp như Wi-Fi 802.11 ac, Bluetooth 4.0 và USB 3.0.

Hiện Asus mới chỉ chi tiết thêm màu sắc trắng và xanh cho dòng UX301 còn thông tin về giá bán và ngày phát hành cho cả 2 model vẫn chưa chính thức được công bố.

Theo Pocket-lint, TTCN

IFA 2013: Lenovo công bố 5 dòng Ultrabook ThinkPads và màn hình mới


Hãng máy tính Lenovo vừa tung ra loạt 5 ultrabook mới nhất thuộc dòng ThinkPad trước thềm sự kiện IFA 2013 chuẩn bị diễn ra với nhiều cải tiến về trọng lượng cũng như tuổi thọ pin.

Loạt sản phẩm được công bố chính thức của Lenovo bao gồm những cái tên:ThinkPad T440s, T440, X240, S440 và S540. Tất cả dòng sản phẩm mới này sẽ sở hữu một thiết kế gọn nhẹ hơn với độ mỏng giảm 20% và trackpad được mở rộng lên tới 45% nhằm tối ưu hóa cho nền tảng WIndows 8 kết hợp với đó là thời lượng pin tối đa lên tới 17 tiếng liên tục.
ThinkPad T440s và ThinkPad T440

Hai mẫu ultrabook đầu tiên được Lenovo giới thiệu có tên ThinkPad T440s và T440, cả hai đều có màn hình 14 inch, trackpad không nút và khả năng gập 180 độ. Tuy nhiên độ phân giải lại có sự khác nhau khi T440s sở hữu màn hình Full HD còn T440 chỉ hỗ trợ HD+ (1600 x 900 pixel), đặc biệt máy sẽ có tùy chọn cảm ứng dành cho những ai muốn trải nghiệm Windows 8.



Lenovo ThinkPad T440s



Xét về độ mỏng và cân nặng của hai thiết bị, T440s có phần nhỉnh hơn với độ mỏng đo được là 21 mm và nặng 1,58 kg còn T440 dày 26 mm và 1,81 kg. Các thông số khác của cả hai máy khá tương đồng với VXL Haswell Core i7 của Intel, nhân đồ họa có thể là Nvidia GeForce GT 730M hoặc Intel HD 4400 ở một số thị trường, RAM dung lượng lên tới 12 GB, bộ nhớ trong tùy chọn hoặc là 1 TB hoặc ổ SSD 512 GB.



Lenovo ThinkPad T440



ThinkPad T440s và T440 cũng sẽ được tích hợp sẵn công nghệ kết nối Wi-Fi 802.11 ac mới nhất, tùy chọn mạng 4G WWAN và NFC, công nghệ âm thanh Dolby Home Theater thế hệ thứ 4 cho phép người dùng trải nghiệm âm thanh như trong rạp chiếu phim. Riêng với dòng T440, Lenovo sẽ còn tích hợp thêm tùy chọn đầu đọc thẻ thông minh.

Cả hai chiếc máy này sẽ chính thức có mặt trên thị trường vào tháng 10 tới với mức giá 1149 USD (24,4 triệu đồng) cho bản T440s và 899 USD (19,1 triệu đồng) cho T440.
Lenovo ThinkPad S440 và ThinkPad S540

Bên cạnh ThinkPad T440s và T440, Lenovo cũng đã giới thiệu tại IFA năm nay thêm 2 MTXT mới có tên Lenovo ThinkPad S440 và ThinkPad S540 có thiết kế hướng tới công việc: cấu tạo khung được làm bằng chất liệu hợp kim cùng các mép được vát khá sâu, viền máy siêu mỏng, giúp cho màn hình trông lớn và rộng hơn. Lenovo ThinkPad S440 sẽ có màn hình 14 inch độ phân giải 1600 x 900, trong khi ThinkPad S540 sẽ có màn hình 15 inch độ phân giải 1080p.





Lenovo ThinkPad S440



Về cấu hình, S440 được trang bị chip xử lí Haswell Core i7, RAM 8 GB, ổ cứng 500 GB với thời lượng pin sử dụng 6 tiếng. Trong khi đó, S540 sẽ có RAM 16 GB, VXL tương tự S440 và 1 TB dung lượng lưu trữ. Cả hai cũng có thể nâng cấp thêm ổ SSD 256 GB và VXL đồ họa AMD Radeon HD 8670M.



Lenovo ThinkPad S540



Ngoài ra, cả hai cũng sẽ được trang bị các kết nối thông dung như Bluetooth, Wi-Fi, cổng cắm HDMI, cổng Ethernet, USB 3.0 và đầu đọc thẻ.

ThinkPad S440 sẽ được bán ra trong tháng 9 này với mức giá 699 EUR tương đương 19,6 triệu đồng. S540 sẽ lên kệ vào tháng 10 với giá khoảng 649 EUR (khoảng 18,2 triệu đồng).
Lenovo ThinkPad X240

Đây là một mẫu ultrabook mới khác của Lenovo, ThinkPad X240 sở hữu một màn hình có kích thước 12,5 inch, khá khác so với các dòng còn lại, đồng thời máy cũng mỏng hơn với 20,3 mm và nặng 1,36 kg.



Lenovo ThinkPad X240



Thông số kĩ thuật của máy bao gồm VXL Intel Haswell Core i7, RAM 8 GB, dung lượng lưu trữ 1 TB, pin sử dụng 10 tiếng. Ngoài ra, máy còn có khả năng 180 độ và đi kèm bàn phím gõ backlit.

Thiết bị sẽ có giá khoảng 1099 USD và lên kệ vào tháng 10 tới.
Màn hình ThinkVision LT2934z






Bên cạnh các dòng ultrabook như đã giới thiêu ở trên Lenovo cũng đồng thời ra mắt thêm một màn hình hiển thị với với tên gọi ThinkVision LT2934z. Đây là màn hình hiển thị theo tỉ lệ 21:9 thay vì 16:9 phổ biến hiện nay.

ThinkVision LT2934z sẽ được tích hợp tấm màn hình AH-IPS LED kích thước 29 inch và độ phân giải 2560 x 1080 pixel, thiết bị còn hỗ trợ thêm một webcam chất lượng HD, micro và loa kép.

ThinkVision LT2934z sẽ được phát hành vào tháng 11 tới.

Theo Engadget và Pocket-lint, TTCN

Thứ Năm, 5 tháng 9, 2013

Chọn mua laptop mùa tựu trường

Không nhất thiết là bộ xử lý 4 nhân, card đồ họa mạnh hoặc màn hình cảm ứng, bạn vẫn có thể chọn được chiếc laptop cho nhu cầu học tập với chi phí hợp lý.

Thời lượng pin
Thời lượng pin hay thời gian dùng pin là vấn đề quan trọng nhất cần xem xét. Thời lượng pin trung bình của laptop phổ thông hiện nay nằm trong khoảng 3 - 4 tiếng hoặc cao hơn tùy dung lượng pin và dòng máy.
Thời gian dùng pin rất có ý nghĩa với các bạn sinh viên thường có những buổi lên lớp cả ngày hay khi học nhóm. Do đó, nếu laptop có thời lượng pin không cao sẽ mang lại nhiều phiền toái khi sử dụng. Trừ những sản phẩm dòng ultrabook, bạn nên chú ý đến thông số pin 4 cell hay 6 cell khi lựa chọn.
Acer-Aspire-E1-571-1378283638.jpg
Acer Aspire E1-571 có thiết kế đơn giản và hiệu năng chỉ đạt mức trung bình. Tuy nhiên, nếu xét thêm các yếu tố giá, màn hình cỡ lớn cùng Windows 8 bản quyền thì sản phẩm là một trong những lựa chọn hấp dẫn cho việc học tập.
Kích cỡ, trọng lượng
Kích cỡ và trọng lượng laptop cũng là điểm cần lưu ý với những người phải thường xuyên di chuyển. Công nghệ mới giúp thiết bị máy tính ngày càng nhanh và mạnh hơn qua mỗi năm. Sự thay đổi của máy tính thậm chí còn vượt hơn những gì người dùng mong đợi.
Trong khi ultrabook đề cao tính di động, tính sẵn sàng và vấn đề bảo mật, dòng laptop phổ thông có mức giá phù hợp với số đông người dùng, kiểu dáng mỏng và nhẹ hơn đồng thời vẫn đảm bảo tính di động linh hoạt và thời lượng dùng pin, chẳng hạn Dell Vostro 5460 với thiết kế mỏng như ultrabook.
Ngoài ra, còn có một số mẫu máy tính lai như Acer Aspire P3, Lenovo IdeaPad 11S hoặc Sony Vaio Duo 13 với thiết kế “2 trong 1” cho phép chuyển đổi giữa laptop và tablet, có thể đáp ứng đa dạng nhu cầu người dùng từ việc học tập, làm việc lẫn giải trí di động. Tất nhiên, những laptop lai thường có giá cao hơn đáng kể và cũng không thể sánh bằng dòng laptop tiêu chuẩn nếu xét về kích cỡ màn hình, cổng giao tiếp hoặc hiệu năng tổng thể.
Asus-X450CA-1378284611.jpg
Dù hiệu năng tổng thể chỉ đạt mức trung bình, nhưng Asus X450CA lại “ghi điểm” với thời gian dùng pin khá tốt cùng mức giá hấp dẫn, phù hợp cho nhu cầu học tập, làm việc văn phòng.
Bàn phím
Bàn phím với các phím nhấn kích thước lớn, khoảng cách giữa các phím hợp lý sẽ phù hợp với người dùng có cỡ tay lớn. Phím nhấn êm, độ đàn hồi tốt sẽ mang lại cảm giác phím rõ ràng, bạn dễ dàng lướt nhanh trên bàn phím khi gõ văn bản mà không sợ nhầm.
Trước khi chọn mua, bạn nên “ướm tay” và gõ thử một đoạn văn bản ngắn để xem cảm giác có thoải mái không. Ngoài ra, bàn phím tích hợp đèn nền LED cũng là điểm cần lưu ý nếu thường xuyên sử dụng máy tính trong giảng đường thiếu ánh sáng.
Kích cỡ màn hình
Laptop màn hình cỡ nhỏ (dưới 14 inch) có ưu điểm là sự gọn nhẹ, tính di động cao nhưng lại không phù hợp cho việc học tập, nhất là khi phải chạy nhiều ứng dụng cùng lúc, sẽ không đủ không gian màn hình hiển thị. Chẳng hạn nếu cần làm việc cùng lúc với 2 văn bản ở chế độ "side by side” thì màn hình kích thước lớn sẽ hiển thị đầy đủ, chi tiết. Do vậy với nhu cầu phổ thông thì laptop có màn hình từ 14 inch trở lên sẽ là lựa chọn tốt hơn.
Dell-Inspiron-5437-1378284613.jpg
Dell Inspiron 14R 5437 là một trong số ít mẫu laptop hiện nay trang bị chip xử lý Haswell Intel Core i5-4200U. Sản phẩm có thiết kế hài hòa giữa các tiêu chí hiệu năng, nhu cầu sử dụng và tính di động.
Dịch vụ hậu mãi
Phần lớn người dùng ít quan tâm đến dịch vụ hậu mãi hoặc bảo hành vì không ai muốn nghĩ đến chuyện sản phẩm mới mua đã hỏng. Quan niệm này khá cứng nhắc và sai lầm. Để tránh tình trạng chờ đợi mất thời gian hay phải thường xuyên lui tới trung tâm bảo hành khi sản phẩm hỏng hóc, bạn nên chọn mua laptop tại nhà phân phối chính thức hoặc các cửa hàng bán lẻ uy tín.
Thông thường thời gian bảo hành của laptop là một hoặc 2 năm tùy hãng. Sau thời gian này, người dùng sẽ phải phí sửa chữa, thay thế linh kiện hỏng hóc.
Phần mềm chống virus
avast-1378284354.jpg
Avast Free Antivirus là một trong những phần mềm chống virus miễn phí và tốt nhất hiện nay.
Có thể xem phần mềm chống virus là lớp bảo vệ đầu tiên của máy tính. Với sự bùng nổ Internet ngày nay, việc máy tính bị lây nhiễm virus, spyware, malware hay phần mềm độc hại nói chung là điều khó tránh khỏi. Vì vậy, dù muốn dù không thì bạn vẫn cần một chương trình phòng chống virus hiệu quả.
Với nhu cầu học tập, bạn đọc có thể chọn một trong những phần mềm chống virus miễn phí tốt nhất như Avast Free Antivirus, Avira AntiVir Personal hoặc Microsoft Security Essentials. Điểm khác biệt giữa phần mềm miễn phí và trả phí là tính năng và hỗ trợ kỹ thuật. Ngoài ra, rất ít phần mềm chống virus miễn phí có hỗ trợ kỹ thuật qua chat, điện thoại miễn phí, vì vậy khi có sự cố thì thường bạn phải “tự thân vận động”.
Một số lưu ý về phần cứng
Bộ xử lý 4 nhân
Đối với nhu cầu học tập hoặc để chạy những ứng dụng văn phòng thì một chiếc máy tính dùng CPU 4 nhân được xem là lãng phí. Trên thực tế, bộ xử lý 4 nhân chỉ thực sự phát huy tác dụng đối với các ứng dụng tận dụng được sức mạnh tính toán đa luồng như dựng phim, biên tập hình ảnh và xử video chuyên nghiệp.
Card đồ họa rời
Tương tự bộ xử lý trên, bạn sẽ không nhận thấy sự khác biệt đáng kể giữa card đồ họa rời và tích hợp khi chạy các ứng dụng đơn giản như đánh văn bản, xem phim, nghe nhạc hoặc chơi game giải trí nhẹ nhàng. Ngoài ra, card đồ họa rời cũng sẽ "ngốn" điện năng nhiều hơn so với đồ họa tích hợp trong bộ xử lý.
Card đồ họa rời chỉ cần thiết khi người dùng muốn đầu tư vào chiếc laptop chuyên game hay chạy những ứng dụng dựng phim, biên tập hình ảnh hoặc xử video chuyên nghiệp.
Ổ thể rắn (SSD)
SSD-1378284354.jpg
SSD luôn là lựa chọn hấp dẫn, tuy nhiên do giá sản phẩm vẫn còn khá cao nên không phù hợp với dòng laptop phổ thông.
So với ổ cứng truyền thống (Hard Disk Drive hay HDD), ổ thể rắn (Solid State Drive hay SSD) có ưu thế vượt trội về tốc độ truy xuất dữ liệu, độ bền và khả năng chống sốc tốt hơn, hoạt động mát hơn vì không có bộ phận chuyển động. Tuy nhiên, do chi phí sản xuất bộ nhớ flash khá cao nên các hãng thường giới hạn dung lượng SSD để có giá thành hợp lý. Chẳng hạn SSD dung lượng 128 GB có giá trung bình khoảng 2,5 triệu đồng, tương đương mức giá HDD 3,5 inch dung lượng 2 TB cho desktop hoặc HDD 2,5 inch dung lượng 1 TB cho laptop. Vì vậy với các bạn sinh viên, học sinh thì ổ cứng truyền thống vẫn là lựa chọn phù hợp.
Màn hình cảm ứng
Windows 8 với giao diện màn hình cảm ứng Modern UI là một trong những ưu điểm nổi bật. Tuy nhiên, để sử dụng hàng ngày, việc đầu tư vào một laptop có màn hình cảm ứng chạm là không cần thiết. Thay vào đó, bạn nên quan tâm đến các thành phần thiết yếu như CPU, RAM hoặc ổ cứng lưu trữ.
Mạng không dây 4G
Bạn có thể bỏ qua điều này vì thực tế tại Việt Nam là kết nối mạng không dây 4G chưa phổ biến trong khi kết nối 3G đang có sự tăng trưởng ấn tượng do độ phủ rộng và phí sử dụng hấp dẫn. Bên cạnh đó, nếu trường học đã phủ sóng Wi-Fi miễn phí, bạn nên tận dụng để tiết kiệm chi phí.
Đông Quân

Laptop màn hình cảm ứng có card đồ họa rời của Toshiba

Toshiba Satellite S40t sở hữu hệ thống loa Onkyo, lớp vỏ kim loại xước sang trọng ở mặt trên cùng ổ cứng dung lượng tới 750 GB. 

Satellite-S40t-A-04-metal-1378366179.jpg
Lớp vỏ kim loại chống xước ở mặt ngoài. 
S40t là mẫu laptop cảm ứng có giá hấp dẫn nhất mà Toshiba từng giới thiệu tại thị trường Việt Nam. Tuy nhiên, máy hướng tới người dùng yêu cầu hiệu suất đồ họa cao nên trang bị card rời Geforce GT 740M với VRAM lên tới 2 GB cùng công nghệ chuyển đổi linh hoạt Optimus để tăng hiệu suất sử dụng pin.
Điểm đặc biệt nhất ở S40t chính là màn hình kích thước 14 inch độ phân giải đạt chuẩn HD hỗ trợ cảm ứng đa điểm. Đây là trang bị mà hãng hướng tới người dùng hệ điều hành Windows 8 cho phép thao tác như với các máy tính bảng.
Máy có cấu hính khá tốt với vi xử lý Intel Corei5-4200U tốc độ lên đến 2,6 GHz, bộ nhớ RAM 4 GB xung nhịp 1.600, ổ cứng HDD dung lượng tới 750 GB. Máy cũng được trang bị công nghệ Toshiba HDD Accelerator, cho phép tăng tốc ổ cứng lên khoảng 60% nhờ tận dụng bộ nhớ hệ thống làm bộ nhớ đệm.
Satellite-S40t-A-05-metal-1378366179.jpg
Máy có màn hình cảm ứng và touchpad lớn. 
Thiết bị cũng hướng tới mục đích giải trí cao cấp với hệ thống loa Onkyo và công nghệ cải tiến âm thanh DTS Sound. Ngoài ra, dòng sản phẩm sẽ sử dụng loại pin lithium thế hệ mới, nhẹ hơn và vẫn còn 80% dung lượng sau tới 1.000 lần sạc.
Gía bán tham khảo là 18,2 triệu đồng (chưa bao gồm VAT) tại thị trường Việt Nam.
Tuấn Hưng

IFA 2013: HP Envy Recline - dòng máy All-in-One 23" và 27" có thể kéo màn hình ra khỏi mặt bàn


HP mới đây đã công bố một loạt máy All-in-One mới thuộc dòng Envy Recline TouchSmart PC. Những chiếc máy tính này có một chân đế đặc biệt đang chờ được cấp bản quyền. Nó cho phép người dùng kéo màn hình cảm ứng ra khỏi mặt bàn để thao tác một cách tự nhiên hơn mà vẫn không làm ngã máy nhờ vào thiết kế đặt trọng lực ở tâm thiết bị. Cũng chính vì thế mà HP đặt tên cho các này là "Recline", có nghĩa là dựa vào, gác vào. Tất nhiên chúng ta vẫn có thể chỉnh lại góc nghiêng của màn hình và sử dụng như bao máy tính bình thường khác, hoặc cho máy nằm hẳn ra mặt bàn luôn cũng được. Recline PC có hai kích cỡ màn hình là 23" và 27" với tùy chọn độ phân giải cao nhất là 1920 x 1080.

Về mặt cấu hình của Recline PC, HP cho phép người mua tùy chọn CPU Haswell, nâng cấp lên tối đa 16GB RAM, HDD 1TB hoặc SSD 512GB, GPU NVIDIA GT 730A 1GB. Máy có công nghệ âm thanh Beats Audio, hỗ trợ kết nối Wi-Fi 802.11ac, riêng chiếc Recline 27 có thêm NFC. Tất cả người dùng Recline đều được tặng 50GB miễn phí trên dịch vụ lưu trữ trực tuyến Box.com. Hiện hai chiếc All-in-One này đã bắt đầu cho đặt hàng trên website của HP với giá khởi điểm 1349$ cho model 23" và 1399$ cho model 27". Cuối tháng này chiếc Recline 23 cũng có bán ra ở các cửa hàng với cấu hình thấp hơn và giá từ 999$. Ngoài ra còn có một bản Recline 23 đặc biệt với chân đế màu đỏ tượng trưng cho Beats và sẽ bán ra với giá 1099$ vào tháng 11.

Cấu hình cơ bản của HP Envy Recline 23 và Recline 27:

Màn hình: 23" hoặc 27" độ phân giải Full-HD, cảm ứng, tấm nền IPS
CPU: Intel Haswell
GPU: tùy thuộc vào CPU
RAM: tối đa 16GB
Ổ lưu trữ: SSD tối đa 512GB hoặc HDD tối đa 1TB
Hệ điều hành: Windows 8
Tính năng đặc biệt: có thể kéo màn hình ra khỏi mặt bàn
Kết nối: NFC, Bluetooth 4.0, Wi-Fi a/b/g/n/ac, USB, HDMI, khe đọc thẻ nhớ, Ethernet, jack tai nghe, micro
– / 9


Cũng trong dịp này HP giới thiệu thêm Pavilion 23tm Touch Monitor, một màn hình cảm ứng độ phân giải Full-HD có khả năng nghiêng 70 độ. Nó sẽ được bán ra vào tháng sau với giá 349$. Bên cạnh đó, HP cũng công bố màn hình Envy 23 IPS, cũng có độ phân giải 1920 x 1080 nhưng sở hữu thiết kế mỏng và cao cấp như những máy tính Envy. Thiết bị này có hai cổng HDMI và sẽ bán ra trong tháng 11 với giá 249$. Đối với dòng máy để bàn chơi game Phoenix, HP ra mắt Phoenix 810 với vi xử lí Intel Haswell, tùy chọn GPU mới từ NVIDIA, AMD. Máy sẽ lên kệ vào ngày 16/10 với giá khởi điểm là 1299$.

– / 5


Nguồn: HP, Tinhte

Thứ Ba, 3 tháng 9, 2013

Intel sẽ giới thiệu CPU lvy Bridge-E tại IDF 2013


Theo các nguồn tin của DigiTimes, thêm vào nền tảng Trail-T Bay, Intel dự kiến ​​sẽ công bố dòng chip xử lý cao cấp Ivy Bridge-E tại Intel Developer Forum (IDF), sẽ được tổ chức từ ngày 10 - 12/9 tại San Francisco, Mỹ.

Các nguồn tin cho biết, Intel sẽ phát hành Ivy Bridge-E 6 nhân Core i7-4960X (3,6 GHz), Core i7-4930K (3,4 GHz) và chip 4 nhân Core i7-4820K (3,7 GHz). Ba bộ vi xử lí sẽ dùng socket LGA 2011, hỗ trợ chipset X79, bộ nhớ DDR3 và giao tiếp PCI-Express thế hệ 3.0. Các CPU này sẽ có giá bán lên đến 999 USD.

Ngoài ra, các bộ vi xử lí 22 nm nàycũng sẽ không bị khóa để đáp ứng nhu cầu ép xung của người sử dụng.

Theo Digitimes, TTCN